• VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ

  • LUẬT SƯ, QUẢN TÀI VIÊN: NGÔ MINH THÀNH - 0908 393 863 - 035 990 1366

  • CHUYÊN TƯ VẤN, TRANH TỤNG : DÂN SỰ, HÌNH SỰ, THƯƠNG MẠI...

  • MINHTHANH LAW LUÔN TỰ HÀO LÀ LUẬT SƯ CỦA BẠN

     
Tiếng Anh
HỎI ĐÁP
Vì lý do dịch bệnh Công ty có thể cho người lao động thôi việc hay không ?

* Câu hỏi :

Vì lý do dịch bệnh Công ty có thể cho người lao động thôi việc hay không ?

* Luật sư tư vấn :

I/ Căn cứ Bộ luật lao động 2012

Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động

1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. 

Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động 
1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

 

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

Điều 44. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế

1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng. 

Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

2. Trong trường hợp vì lý do kinh tế mà nhiều người lao động có nguy cơ mất việc làm, phải thôi việc, thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.

Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

3. Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động theo quy định tại Điều này chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

Điều 98. Tiền lương ngừng việc

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

3. vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

 

Điều 8 Nghị định 05/2015/NĐ-CP

Tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác

Người sử dụng lao động tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động tại Khoản 1 Điều 31 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:

a) Thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh;

3. Người sử dụng lao động đã tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động đủ 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, nếu tiếp tục phải tạm thời chuyển người lao động đó làm công việc khác so với hợp đồng lao động thì phải được sự đồng ý của người lao động bằng văn bản.

4. Người lao động không đồng ý tạm thời làm công việc khác so với hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3 Điều này mà phải ngừng việc thì người sử dụng lao động phải trả lương ngừng việc theo quy định tại Khoản 1 Điều 98 của Bộ luật Lao động.

Điều 12. Nghị định 05/2015/NĐ-CPĐơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động
Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động tại các Điểm a và c Khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:
2. Lý do bất khả kháng khác thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Do địch họa, dịch bệnh;

 

b) Di dời hoặc thu hẹp địa điểm sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

II/ Kết luận

Vậy căn cứ quy định Bộ luật lao động và văn bản hướng dẫn hiện hành mặc dù vì dịch bệnh nhưng Doanh nghiệp vẫn đã chưa tìm mọi biện pháp khắc phục, thì Doanh nghiệp không được đơn phương chấm dứt hợp đồng cho người lao động thôi việc. Nhưng Doanh nghiệp có thể thuyên chuyển người lao động làm công việc khác so với Hợp đồng lao động và mức lương bằng 85% mức lương công việc cũ, nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Trong trường hợp Người lao động không đồng ý thuyên chuyển công việc thỉ Doanh nghiệp phải trả lương ngừng việc theo quy định do hai bên tự thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng

Trân trọng

 

Luật sư , Cử nhân kinh tế Ngô Minh Thành

 » Hỏi đáp khác:
     • Bồi thường chi phí đào tạo, khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động
     • Tinh giảm lao động vì thay đổi cơ cấu công nghệ và khó khăn về kinh tế
     • Việc ký hợp đồng với người lao động đã nghỉ hưu
     • Doanh nghiệp cũ không chốt sổ BHXH, người lao động phải làm gì ?
     • Ngưởi lao động làm việc sau khi nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?
     • Công ty có thể sắp xếp cho Người lao động nghỉ việc khi dịch bệnh , có phải trả lương ?
     • Muốn nhận Bảo hiểm xã hội một lần cần điều kiện gì , mức hưởng là bao nhiêu, hồ sơ gồm những gì ?
     • Người lao động có được nhận lương khi Công ty cho nghỉ làm để tránh dịch bệnh ?
     • Câu hỏi của Người lao động và Công ty liên quan đến dịch Covid 19
     • Vì dịch Covid-19 dẫn đến Doanh nghiệp phá sản, vậy tiền lương và các chế độ bảo hiểm của Người lao động được giải quyết ra sao ?
     • Sa thải trong trường hợp người lao động bỏ việc không có lý do chính đáng
     • Người lao động bị sa thải , có phải bồi thường chi phí đào tạo hay không ?
     • Tai nạn lao động
     • Bồi thường tai nạn lao động cho Người lao động như thế nào ?
     • Chấm dứt Hợp đồng lao động khi người lao động bị kết án tù ?
TƯ VẤN - HỎI ĐÁP
VIDEO CLIP
PHONG THỦY
QUẢNG CÁO
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Số 08A đường Biệt Thự - P. Lộc Thọ - Tp. Nha Trang - Tỉnh Khánh Hòa - Việt Nam
Điện thoại: 0583.704.043 - Hotline: 0908.393.863 - MST: 4201446641
Email: minhthanh_nt@yahoo.com - Website: http://luatminhthanh.com