• VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ

  • LUẬT SƯ, QUẢN TÀI VIÊN: NGÔ MINH THÀNH - 0908 393 863 - 035 990 1366

  • CHUYÊN TƯ VẤN, TRANH TỤNG : DÂN SỰ, HÌNH SỰ, THƯƠNG MẠI...

  • MINHTHANH LAW LUÔN TỰ HÀO LÀ LUẬT SƯ CỦA BẠN

     
Tiếng Anh
HỎI ĐÁP
Công ty có thể sắp xếp cho Người lao động nghỉ việc khi dịch bệnh , có phải trả lương ?

*** Câu hỏi 

Vì tình hình bệnh dịch diễn ra phức tạp nên công ty cho cách ly một số người có triệu chứng bệnh. Có thể sử dụng quy định phép năm của người lao động hay nghỉ tạm nghỉ do dịch bệnh, hoãn ốm đau bảo hiểm xã hội chi trả. Vậy Công ty có phải trả lương cho người lao động như thế nào.

*** Trả lời tư vấn

Theo câu hỏi nêu trên có thể xẩy ra các trường hợp

1/ Trường hợp 1 : Nếu Người lao động bị ốm đau đang điều trị (ngay khi có khả năng nghi nghờ do virus corona) thuộc trường hợp nghỉ ốm đau và được hưởng lương nhưng lương do cơ quan BHXH chi trả

* Điều 25 Luật BHXH 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau là : Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

* Nếu làm việc trong điều kiện bình thường:

- 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm;

- 40 ngày nếu đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm

* Nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên:

- 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm;

- 40 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

- 70 ngày nếu đã đóng tù đủ 30 năm trở lên.

* Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Người lao động nghỉ ốm đau vẫn được hưởng lương nhưng lương do cơ quan BHXH chi trả, không phải lương do người sử dụng lao động trả.

Mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

* Ghi chú :

hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động bị ốm đau theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 100 Luật BHXH; khoản 1, 2 Điều 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT, gồm:

- Trường hợp điều trị nội trú: Giấy ra viện.

- Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH; hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú.

Trường hợp của bà nếu không được xác định là tai nạn lao động và bà phải nghỉ việc để điều trị và có đủ hồ sơ theo quy định nêu trên thì bà được hưởng chế độ ốm đau trong những ngày điều trị theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền (cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định tại Điều 15, Điều 20 Thông tư số 56/2017 ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành Luật BHXH, Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế).

2/ Trường hợp 2 : Công ty ngưng việc do dịch bệnh nguy hiểm

Theo quy định tại khoản 3 Điều 98 Bộ Luật lao động 2012. Trong trường hợp phải ngừng việc như sau : 

* Vì các nguyên nhân khách quan như dịch bệnh nguy hiểm... thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định

 

3/ Trường hợp 3 : Công ty quy định phép năm liên quan đến dịch bệnh

* Theo khỏan 2 Điều 111 Bộ Luật lao động 2012

Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

Vậy Công ty có quyền quy định lịch nghỉ hàng nằm để ngăn ngừa dịch bệnh nhưng phải tham khảo ý kiến của Người lao động (nghỉ phép năm , người lao động vẫn được hưởng nguyên lương)

Cảm ơn sự quan tâm của bạn

Trân trọng

 

Luật sư , Cử nhân kinh tế Ngô MInh Thành

 

 

 

 

 » Hỏi đáp khác:
     • Bồi thường chi phí đào tạo, khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động
     • Tinh giảm lao động vì thay đổi cơ cấu công nghệ và khó khăn về kinh tế
     • Việc ký hợp đồng với người lao động đã nghỉ hưu
     • Doanh nghiệp cũ không chốt sổ BHXH, người lao động phải làm gì ?
     • Ngưởi lao động làm việc sau khi nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?
     • Muốn nhận Bảo hiểm xã hội một lần cần điều kiện gì , mức hưởng là bao nhiêu, hồ sơ gồm những gì ?
     • Vì lý do dịch bệnh Công ty có thể cho người lao động thôi việc hay không ?
     • Người lao động có được nhận lương khi Công ty cho nghỉ làm để tránh dịch bệnh ?
     • Câu hỏi của Người lao động và Công ty liên quan đến dịch Covid 19
     • Vì dịch Covid-19 dẫn đến Doanh nghiệp phá sản, vậy tiền lương và các chế độ bảo hiểm của Người lao động được giải quyết ra sao ?
     • Sa thải trong trường hợp người lao động bỏ việc không có lý do chính đáng
     • Người lao động bị sa thải , có phải bồi thường chi phí đào tạo hay không ?
     • Tai nạn lao động
     • Bồi thường tai nạn lao động cho Người lao động như thế nào ?
     • Chấm dứt Hợp đồng lao động khi người lao động bị kết án tù ?
TƯ VẤN - HỎI ĐÁP
VIDEO CLIP
PHONG THỦY
QUẢNG CÁO
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Số 08A đường Biệt Thự - P. Lộc Thọ - Tp. Nha Trang - Tỉnh Khánh Hòa - Việt Nam
Điện thoại: 0583.704.043 - Hotline: 0908.393.863 - MST: 4201446641
Email: minhthanh_nt@yahoo.com - Website: http://luatminhthanh.com