• VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ

  • LUẬT SƯ, QUẢN TÀI VIÊN: NGÔ MINH THÀNH - 0908 393 863 - 035 990 1366

  • CHUYÊN TƯ VẤN, TRANH TỤNG : DÂN SỰ, HÌNH SỰ, THƯƠNG MẠI...

  • MINHTHANH LAW LUÔN TỰ HÀO LÀ LUẬT SƯ CỦA BẠN

     
Tiếng Anh
HỎI ĐÁP
Bồi thường tai nạn lao động cho Người lao động như thế nào ?

Kính gửi : VPLS Minh Thanh và Cộng sự (www.luatminhthanh.com)
 
Bên công ty em có 1 lao động, do sơ suất, lỗi của người lao động không cẩn thận nên đã gây ra tai nạn lao động. Tất cả chi phí điều trị cho tai nạn lao động công ty đã chi trả toàn bộ (có sự hỗ trợ của Công ty bảo hiểm vì có mua bảo hiểm tai nạn) . Sau khi điều trị xong, theo yêu cầu của người lao động, công ty đã đưa đi giám định mức thương tật tại trung tâm giám định y khoa Tỉnh Khánh Hòa với kết quả là: 46% Vậy trong trường hợp trên, nếu công ty bồi thường thì bồi thường như thế nào? Có được thỏa thuận giữa 2 bên hay không? Và nếu không bồi thường có được hay không? xin cảm ơn Luật sư    (LAN ANH)
 
* TRẢ LỜI TƯ VẤN :
Theo câu hỏi của bạn, VPLS Minh Thanh và Cộng sự xin tư vấn như sau :
 
I/ Căn cứ pháp lý
1/ Khoản 3,4 Điều 45 Bộ Luật lao động 2012
Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
“3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:
a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;
b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.
4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này”.
 
2/ Luật an toàn vệ sinh lao động 2015
Khoản 4,5,6,7,8,9 Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
 
4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:
 
a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;
 
b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
 
5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;
 
6. Giới thiệu để người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định y khoa xác định mức độ suy giảm khả năng lao động, được điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng lao động theo quy định pháp luật;
 
7. Thực hiện bồi thường, trợ cấp đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có kết luận của Hội đồng giám định y khoa về mức suy giảm khả năng lao động hoặc kể từ ngày Đoàn điều tra tai nạn lao động công bố biên bản điều tra tai nạn lao động đối với các vụ tai nạn lao động chết người;
 
8. Sắp xếp công việc phù hợp với sức khỏe theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau khi điều trị, phục hồi chức năng nếu còn tiếp tục làm việc;
 
9. Lập hồ sơ hưởng chế độ về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Mục 3 Chương này;
 
10. Tiền lương để làm cơ sở thực hiện các chế độ bồi thường, trợ cấp, tiền lương trả cho người lao động nghỉ việc do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều này là tiền lươngbao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác thực hiện theo quy định của pháp luật về lao động.
 
II/ Tình hình thực tế tại Công ty
Người lao động bị tai nạn tổn thương 46% có đầy đủ Hợp đồng lao động. Vậy Quý Công ty có trách nhiệm bồi thường như sau :
 
1/ Nếu không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra 
“Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;”
 
 2/ Nếu do lỗi của Người lao động : thì được ít nhất 40%  giá trị (mục II.1) nêu trên :
 
 
- Ghi chú (theo khoản 10 Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động)
Tiền lương để làm cơ sở thực hiện các chế độ bồi thường, trợ cấp, tiền lương trả cho người lao động nghỉ việc do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định tại là tiền lương bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác thực hiện theo quy định của pháp luật về lao động.
 
VPLS Minh Thanh và Cộng sự cảm ơn sự quan tâm của bạn
Trân trọng
Giám đốc
 
 
Cử nhân kinh tế, Luật sư Ngô Minh Thành
 
 
 

 » Hỏi đáp khác:
     • Bồi thường chi phí đào tạo, khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động
     • Tinh giảm lao động vì thay đổi cơ cấu công nghệ và khó khăn về kinh tế
     • Việc ký hợp đồng với người lao động đã nghỉ hưu
     • Doanh nghiệp cũ không chốt sổ BHXH, người lao động phải làm gì ?
     • Ngưởi lao động làm việc sau khi nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?
     • Công ty có thể sắp xếp cho Người lao động nghỉ việc khi dịch bệnh , có phải trả lương ?
     • Muốn nhận Bảo hiểm xã hội một lần cần điều kiện gì , mức hưởng là bao nhiêu, hồ sơ gồm những gì ?
     • Vì lý do dịch bệnh Công ty có thể cho người lao động thôi việc hay không ?
     • Người lao động có được nhận lương khi Công ty cho nghỉ làm để tránh dịch bệnh ?
     • Câu hỏi của Người lao động và Công ty liên quan đến dịch Covid 19
     • Vì dịch Covid-19 dẫn đến Doanh nghiệp phá sản, vậy tiền lương và các chế độ bảo hiểm của Người lao động được giải quyết ra sao ?
     • Sa thải trong trường hợp người lao động bỏ việc không có lý do chính đáng
     • Người lao động bị sa thải , có phải bồi thường chi phí đào tạo hay không ?
     • Tai nạn lao động
     • Chấm dứt Hợp đồng lao động khi người lao động bị kết án tù ?
TƯ VẤN - HỎI ĐÁP
VIDEO CLIP
PHONG THỦY
QUẢNG CÁO
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Số 08A đường Biệt Thự - P. Lộc Thọ - Tp. Nha Trang - Tỉnh Khánh Hòa - Việt Nam
Điện thoại: 0583.704.043 - Hotline: 0908.393.863 - MST: 4201446641
Email: minhthanh_nt@yahoo.com - Website: http://luatminhthanh.com