• VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ

  • LUẬT SƯ, QUẢN TÀI VIÊN: NGÔ MINH THÀNH - 0908 393 863 - 035 990 1366

  • CHUYÊN TƯ VẤN, TRANH TỤNG : DÂN SỰ, HÌNH SỰ, THƯƠNG MẠI...

  • MINHTHANH LAW LUÔN TỰ HÀO LÀ LUẬT SƯ CỦA BẠN

     
Tiếng Anh
HỎI ĐÁP
Bồi thường chi phí đào tạo, khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động
Trước đây, Tôi và công ty X có ký biên bản thỏa thuận về việc cho Tôi đi học nước ngoài, và sau khi học xong Tôi phải về làm cho công ty X ít nhất 10 năm nếu không sẽ phải bồi thường phí đào tạo.  Sau khi tôi học xong thì Tôi và Công ty X có ký hợp đồng lao động với thời hạn 12 tháng, sau khi hết hạn hợp đồng tôi không thấy công ty gia hạn tiếp hợp đồng lao động với mình. Vậy nếu tôi bỏ đi làm cho công ty khác thì tôi có phải đền tiền đào tạo không? Xin chân thành cảm ơn! (Tuấn Anh)

Trả lời : 

Căn cứ theo khoản 1,2 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012, đối với hợp đồng lao động (HĐLĐ) xác định thời hạn mà khi hết hạn HĐLĐ nhưng người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới.Nếu không ký kết HĐLĐ mới thì hợp đồng đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.

Vì vậy, theo như câu hỏi của nêu trên thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ giữa Bạn và Công ty X hết hạn 02 bên sẽ ký tiếp HĐLĐ mới. Nếu sau thời hạn 30 ngày mà Công ty X vẫn chưa thông báo ký tiếp HĐLĐ với bạn. Thì HĐLĐ đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.
Cho nên, vấn đề bạn cần làm là thông báo cho Công ty X về việc Hợp đồng đã hết hạn (nên làm bằng văn bản). Nếu bạn tự ý nghỉ việc thì bạn đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật, khi đó Bạn sẽ phải bồi thường cho Công ty X theo Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 như sau :
- Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
- Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
- Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật lao động 2012 gồm
+ Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.
 

 » Hỏi đáp khác:
     • Tinh giảm lao động vì thay đổi cơ cấu công nghệ và khó khăn về kinh tế
     • Việc ký hợp đồng với người lao động đã nghỉ hưu
     • Doanh nghiệp cũ không chốt sổ BHXH, người lao động phải làm gì ?
     • Ngưởi lao động làm việc sau khi nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?
     • Công ty có thể sắp xếp cho Người lao động nghỉ việc khi dịch bệnh , có phải trả lương ?
     • Muốn nhận Bảo hiểm xã hội một lần cần điều kiện gì , mức hưởng là bao nhiêu, hồ sơ gồm những gì ?
     • Vì lý do dịch bệnh Công ty có thể cho người lao động thôi việc hay không ?
     • Người lao động có được nhận lương khi Công ty cho nghỉ làm để tránh dịch bệnh ?
     • Câu hỏi của Người lao động và Công ty liên quan đến dịch Covid 19
     • Vì dịch Covid-19 dẫn đến Doanh nghiệp phá sản, vậy tiền lương và các chế độ bảo hiểm của Người lao động được giải quyết ra sao ?
     • Sa thải trong trường hợp người lao động bỏ việc không có lý do chính đáng
     • Người lao động bị sa thải , có phải bồi thường chi phí đào tạo hay không ?
     • Tai nạn lao động
     • Bồi thường tai nạn lao động cho Người lao động như thế nào ?
     • Chấm dứt Hợp đồng lao động khi người lao động bị kết án tù ?
TƯ VẤN - HỎI ĐÁP
VIDEO CLIP
PHONG THỦY
QUẢNG CÁO
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Số 08A đường Biệt Thự - P. Lộc Thọ - Tp. Nha Trang - Tỉnh Khánh Hòa - Việt Nam
Điện thoại: 0583.704.043 - Hotline: 0908.393.863 - MST: 4201446641
Email: minhthanh_nt@yahoo.com - Website: http://luatminhthanh.com