• VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ

  • LUẬT SƯ, QUẢN TÀI VIÊN: NGÔ MINH THÀNH - 0908 393 863 - 035 990 1366

  • CHUYÊN TƯ VẤN, TRANH TỤNG : DÂN SỰ, HÌNH SỰ, THƯƠNG MẠI...

  • MINHTHANH LAW LUÔN TỰ HÀO LÀ LUẬT SƯ CỦA BẠN

     
Tiếng Anh
HỎI ĐÁP
Người lao động bị sa thải , có phải bồi thường chi phí đào tạo hay không ?

Kính gửi : VPLS Minh Thanh và Cộng sự

Tôi được Công ty cho đi đào tạo ở nước ngoài , trước khi đi hai bên có ký Hợp đồng đào tạo và trong nội dung có ghi rõ sau khi đi đào tạo về, tôi phải làm việc ở công ty 3 năm. Nếu Tôi không làm đủ thời gian bắt buộc nêu trên thì phải bồi thường chi phí đào tạo cho công ty. Nếu Tôi bị sa thải vì vi phạm quy định công ty thì vẫn phải bồi thường chi phí đào tạo.

Vậy hiện nay , tôi nghỉ nghỉ không phép 7 ngày trong 1 tháng nhưng không có lý do chính đang . Công ty sa thải tôi và yêu cầu bồi thường chi phí đào tạo. Vậy việc làm của Công ty đúng hay sai 

Cảm ơn sự quan tâm hồi âm của Luật sư, tôi xin chân thành cảm ơn 

* Trả lời 

Theo câu hỏi của bạn , căn cứ vào những quy định của Bộ Luật lao động 2012  . VPLS Minh Thanh và Cộng sự tư vấn như sau 

I/ Về hình thức sa thải (Công ty phải thực hiện đúng theo quy định và quy trình) 

 

1/ Theo khoản 3 Điều 126, Bộ luật lao động. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

 

Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng. 

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồmthiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

 

2/  Nguyên tắc, trình tự xử lý kỷ luật lao động (Điều 123, Bộ luật lao động)

- Công ty  phải chứng minh được lỗi của NLĐ;

- Công ty gửi thông báo bằng văn bản ít nhất 5 ngày làm việc trước khi tiến hành cuộc họp xử lý kỷ luật sa thải cho những người sau để họ tham dự cuộc họp: ( tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở, Người lao động (trường hợp NLĐ dưới 18 tuổi phải có sự tham gia của cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật);

Cuộc họp phải có sự tham gia của các thành phần nêu trên (Tổ chức công đoàn, người lao động “đại diện người lao động nếu có”) , nếu Công ty  đã 03 lần thông báo bằng văn bản, mà một trong các thành phần tham dự không có mặt thì Công ty được tiến hành cuộc họp vắng mặt họ;

- Việc xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản, được ký bởi những người tham dự và người lập biên bản, nếu có người không ký vào biên bản thì phải ghi rõ lý do.

Không được áp dụng nhiều hình thức xử lý kỷ luật lao động đối với một hành vi vi phạm kỷ luật lao động.

Khi một người lao động đồng thời có nhiều hành vi vi phạm kỷ luật lao động thì chỉ áp dụng hình thức kỷ luật cao nhất tương ứng với hành vi vi phạm nặng nhất.

 

II/ Nếu sa thải đúng theo quy định và quy trình nêu trên , và nội dung Hợp đồng đào tạo nghề  có quy định “khi người lao động bị sa thải phải có  trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo” . Thì hoàn toàn có căn cứ và đủ cơ sở để buộc người lao động phải hoàn trả chi phí đào tạo cho Công ty

1/ Theo quy định tại Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

“1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động. 

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

 

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Nghề đào tạo; 

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo; 

c) Chi phí đào tạo; 

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

 

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.”

 

Vậy việc thỏa thuận giữa Người lao động và Công ty  “Nếu NLĐ bị sa thải vì vi phạm quy định công ty thì vẫn phải bồi thường chi phí đào tạo.”  là một nội dung  thỏa thuận giữa Công ty và Người lao động phù hợp với Điều 62 của Hợp đồng đào tạo nghề

 

III/ Kết luận

 

Qua nội dung phân tích nêu trên, theo quan điểm của Luật sư  cho rằng :

  • Nếu bạn bị sa thải đúng theo quy định và quy trình
  • Nếu hợp đồng đào tạo của ban ký với công ty có thỏa thuận rõ về việc sa thải sẽ phát sinh nghĩa vụ bồi thường chi phí đào tạo.
  • Thì việc công ty yêu cầu bạn bồi thường là hoàn toàn có căn cứ và phù hợp với quy định của pháp luật

Cảm ơn sự quan tâm của bạn

Luật sư Nha Trang Khánh Hòa

Trưởng văn phòng

 

Luật sư, Cử nhân kinh tế Ngô Minh Thành

 

 

 


 » Hỏi đáp khác:
     • Bồi thường chi phí đào tạo, khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động
     • Tinh giảm lao động vì thay đổi cơ cấu công nghệ và khó khăn về kinh tế
     • Việc ký hợp đồng với người lao động đã nghỉ hưu
     • Doanh nghiệp cũ không chốt sổ BHXH, người lao động phải làm gì ?
     • Ngưởi lao động làm việc sau khi nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?
     • Công ty có thể sắp xếp cho Người lao động nghỉ việc khi dịch bệnh , có phải trả lương ?
     • Muốn nhận Bảo hiểm xã hội một lần cần điều kiện gì , mức hưởng là bao nhiêu, hồ sơ gồm những gì ?
     • Vì lý do dịch bệnh Công ty có thể cho người lao động thôi việc hay không ?
     • Người lao động có được nhận lương khi Công ty cho nghỉ làm để tránh dịch bệnh ?
     • Câu hỏi của Người lao động và Công ty liên quan đến dịch Covid 19
     • Vì dịch Covid-19 dẫn đến Doanh nghiệp phá sản, vậy tiền lương và các chế độ bảo hiểm của Người lao động được giải quyết ra sao ?
     • Sa thải trong trường hợp người lao động bỏ việc không có lý do chính đáng
     • Tai nạn lao động
     • Bồi thường tai nạn lao động cho Người lao động như thế nào ?
     • Chấm dứt Hợp đồng lao động khi người lao động bị kết án tù ?
TƯ VẤN - HỎI ĐÁP
VIDEO CLIP
PHONG THỦY
QUẢNG CÁO
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Số 08A đường Biệt Thự - P. Lộc Thọ - Tp. Nha Trang - Tỉnh Khánh Hòa - Việt Nam
Điện thoại: 0583.704.043 - Hotline: 0908.393.863 - MST: 4201446641
Email: minhthanh_nt@yahoo.com - Website: http://luatminhthanh.com