• VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ

  • LUẬT SƯ, QUẢN TÀI VIÊN: NGÔ MINH THÀNH - 0908 393 863 - 035 990 1366

  • CHUYÊN TƯ VẤN, TRANH TỤNG : DÂN SỰ, HÌNH SỰ, THƯƠNG MẠI...

  • MINHTHANH LAW LUÔN TỰ HÀO LÀ LUẬT SƯ CỦA BẠN

     
Tiếng Anh
HỎI ĐÁP
Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn vào doanh nghiệp khác ?

 

*** Câu hỏi :  Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn vào doanh nghiệp khác?

*** Trả lời :Trước hết cần phân biệt đối tượng góp vốn ở đây là tổ chức hay cá nhân ?

-         Tổ chức : Doanh nghiệp tư nhân

-         Cá nhân : là Chủ doanh nghiệp tư nhân (Giám đốc)

1/ Nếu là tổ chức Doanh nghiệp tư nhân : không được góp vốn vào thành lập doanh nghiệp khác

Doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ sở hữu và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp. Nói cách khác đây là loại hình mà chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu trách nhiệm vô hạn đối với các nghĩa vụ nợ của doanh nghiệp bằng toàn bộ tài sản của mình. Căn cứ khoản 4 Điều 183 Luật doanh nghiệp 2014 quy định doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần 

       Vậy Doanh nghiệp tư nhận không được góp vốn để thành lập doanh nghiệp khác như (Mua cổ phần,Công ty cổ phần,Công ty TNHH...)

 

2/ Nếu là cá nhân chủ doanh nghiệp tư nhân : Được góp vốn thành lập doanh nghiệp khác

Căn cứ Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Ngoài ra, chủ doanh nghiệp tư nhân cũng không được đồng thời làm chủ hộ kinh doanh hay thành viên công ty hợp danh.

Nhưng đối với việc thành lập, góp vốn, mua cổ phần, phần góp vốn trong công ty hợp danh, công ty trách nhiêm hữu hạn hoặc công ty cổ phần: như trên đã đề cập, pháp luật chỉ hạn chế các quyền này đối với doanh nghiệp tư nhân mà chưa có quy định hạn chế đối với chủ doanh nghiệp tư nhân.

      Vậy chủ doanh nghiệp tư nhân hoàn toàn có thể góp vốn, thành lập doanh nghiệp khác như  (Mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần...)

 

Cảm ơn sự quan tâm của bạn

Trân trận

 

Luật sư , Cử nhân kinh tế Ngô Minh Thành

 

 » Hỏi đáp khác:
     • Thủ tục đăng ký kinh doanh dịch vụ ăn uống, nhà hàng tại Việt Nam
     • Tư vấn thủ tục phá sản Công ty
     • Trách nhiệm hình sự đối với Pháp nhân thương mại kể từ ngày 01/01/2018
     • Cổ đông có quyền khởi kiện Ban lãnh đạo Công ty hay không ?
     • Vấn đề mua bán doanh nghiệp
     • Cổ đông không góp đủ vốn, theo quy định thì xử lý và giải quyết tranh chấp như thế nào khi cổ đông không góp đủ vốn ?
     • Người nước ngoài thành lập hộ kinh doanh cá thể tại Việt Nam được không?
     • Phân biệt thế nào là HỢP NHẤT và SÁP NHẬP Công ty theo Luật doanh nghiệp 2014
     • Hợp đồng điện tử là gì, phân biệt với Hợp đồng truyền thống như thế nào
     • Doanh nghiệp có thể tạm ngừng kinh doanh khi gặp khó khăn ?
     • Đang bị án treo có được thành lập hoặc góp vốn thành lập doanh nghiệp
     • Nhờ tư vấn hợp đồng góp vốn như thế này có hợp pháp không?, người góp vốn cần những điều kiện gì để đảm bảo quyền lợi của mình
     • Điều kiện kinh doanh dịch vụ KARAOKE
     • Tư vấn về Hợp đồng hợp tác kinh doanh (BCC)
     • Nhà đầu tư nước ngoài muốn góp vốn, mua cổ phần của một doanh nghiệp tại Việt Nam theo Luật đầu tư 2014
     • Công ty TNHH, Công ty CP có thể đăng ký 2 người đại diện theo pháp luật và Người đại diện theo pháp luật phải chịu trách nhiệm cá nhân nếu tư lợi
TƯ VẤN - HỎI ĐÁP
VIDEO CLIP
PHONG THỦY
QUẢNG CÁO
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MINH THANH VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Số 08A đường Biệt Thự - P. Lộc Thọ - Tp. Nha Trang - Tỉnh Khánh Hòa - Việt Nam
Điện thoại: 0583.704.043 - Hotline: 0908.393.863 - MST: 4201446641
Email: minhthanh_nt@yahoo.com - Website: http://luatminhthanh.com